71_banner_web-01.jpg 67_dao-tao-lai-xe.jpg 70_ben-sherman-banner-small.jpg

Dao Vu Corp

(04)63.282.111 - 0975.271.987

Nếu bạn muốn tìm trung tâm HỌC LÁI XE Ô TÔ thì hãy đến với chúng tôi! Mức phí rẻ nhất và chất lượng đào tạo tốt nhất!

Công an xã có quyền dừng xe xử phạt hay không?

Ngày đăng: 26/01/2016

Nhiều người thắc mắc rằng không biết công an phường có quyền dừng xe xử phạt khi thấy lỗi vi phạm giao thông hay không? . Hôm nay mình xin chia sẻ một số thông tin liên quan đến vấn đề đó, mong rằng nó sẽ giúp ích được các bạn.

 

Công an xã có quyền dừng xe xử phạt hay không?

Về quyền hạn của công an xã trong giao thông

Theo Khoản 2 Điều 1 Nghị định 71/2012/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển, người ngồi trên mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm không đội MBH hoặc đội MBH không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ.

Có thể bạn quan tâm: Những thẩm quyền của CSGT

Như vậy, đối với hành vi vi phạm không đội MBH khi tham gia giao thông thì sẽ chỉ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Nếu công an xã lập biên bản đưa xe về công an huyện giữ là không đúng với quy định của pháp luật.

Theo Khoản 3 Điều 7 Thông tư số 47/2011/TT-BCA hướng dẫn thực hiện nghị định số 27/2010/NĐ-CP thì “Trường hợp không có lực lượng Cảnh sát giao thông đi cùng thì lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã thực hiện việc tuần tra, kiểm soát theo kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt”. Như vậy, khi độc lập làm nhiệm vụ, Công an phường chỉ được thực hiện việc tuần tra, kiểm soát theo kế hoạch đã được phê duyệt.

Tại khoản 4, Điều 7, Thông tư 47 của Bộ Công an quy định chi tiết một số điều của Nghị định 27/2010/NĐ-CP về Nhiệm vụ của lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã như sau:

Lực lượng Công an xã chỉ được TTKS trên các tuyến đường liên xã, liên thôn thuộc địa bàn quản lý và xử lý các hành vi vi phạm trật tự ATGT sau: Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy không đội MBH, chở quá số người quy định, chở hàng hóa cồng kềnh; đỗ xe ở lòng đường trái quy định...”.

Như vậy thì lực lượng công an xã có thẩm quyền xử lý theo quy định của pháp luật trong trường hợp người điều khiển phương tiện giao thông có hành vi không đội MBH khi tham gia giao thông trên tuyến đường liên thông.

Khi thực hiện nhiệm vụ, công an phường phải đứng ở vị trí thích hợp thuộc phần đường hướng xe cần kiểm soát đi tới. Vị trí này phải ở nơi mọi người tham gia giao thông đều có thể quan sát thấy, không bị che khuất bởi cây cối, nhà cửa hay những thứ tương tự khác.

Mọi vấn đề về cách học lý thuyết lái xe B2 cần được giải đáp quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi - Trung tâm đào tạo lái xe Đào Vũ thông qua địa chỉ:

Add: Tầng 18 - Toà nhà N105 - Nguyễn Phong Sắc- Quận Cầu Giấy - TP Hà Nội

Tell : 04.63.282.111 - Mobile : 0975.271.987 

Tin liên quan